Đừng cố SPAM, sẽ cấm vĩnh viễn ngay và luôn

Hà Nội Chưa có bằng lái có được mua và đăng ký xe hay không?

Xoanvpccnh165

Thành viên cấp 1
Tham gia
28/6/22
Bài viết
295
Thích
0
Điểm
16
#1
Nhiều người thường đặt câu hỏi, nếu chưa có bằng lái thì có đăng ký mua xe được hay không? Trường hợp không có bằng lái thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Hãy cùng tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ tốn bao nhiêu tiền?

1. Không có bằng lái xe mua xe được không?

Theo Điều 223 Bộ luật Dân sự 2015, người được giao tài sản thông qua hợp đồng mua bán thì có quyền sở hữu tài sản đó.

Bản chất của hợp đồng mua bán là một giao dịch dân sự nên để giao dịch mua bán có hiệu lực thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 117 Bộ luật này:
- Chủ thể của hợp đồng có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập.
- Các bên tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện.
- Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
- Đáp ứng yêu cầu về hình thức của hợp đồng (nếu pháp luật có quy định).



Chỉ cần đáp ứng các điều kiện trên, cá nhân hoàn toàn có thể thực hiện giao dịch mua bán xe với cửa hàng đại lý hoặc cá nhân, tổ chức khác. Như vậy, kể cả khi không có bằng lái xe, cá nhân vẫn có thể mua xe.

>>>>> Hãy cùng tìm hiểu: Công chứng hợp đồng mua bán xe cũ cần lưu ý những gì?

Tuy nhiên, nếu chỉ thực hiện thủ tục giao nhận xe sau khi thanh toán thì vẫn chưa thể đưa phương tiện tham gia giao thông. Bởi khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định một trong những điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới là phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan có thẩm quyền cấp.

2. Có được đăng ký xe khi chưa có bằng lái không?
Để được đăng ký và đứng tên trên giấy đăng ký xe, cá nhân phải làm thủ tục đăng ký xe tại cơ quan công an. Tuy nhiên thủ tục này lại không hề yêu cầu chủ phương tiện phải có bằng lái xe. Vì vậy, người chưa có bằng lái xe hoàn toàn có thể đăng ký đứng tên xe như bao người khác.

Theo Điều 10 Thông tư 58/2020/TT-BCA, khi đi đăng ký xe, chủ phương tiện cần chuẩn bị những giấy tờ sau đây:
* Trường hợp đăng ký xe mới mua:
Hồ sơ gồm:
- Tờ khai đăng ký xe.
- Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;
- Hoá đơn, chứng từ tài chính (biên lai, phiếu thu) hoặc giấy tờ mua bán, cho, tặng xe (quyết định, hợp đồng, văn bản thừa kế).
- Biên lai hoặc giấy tờ nộp lệ phí trước bạ.
- Xuất trình: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

* Trường hợp đăng ký xe cũ:
Hồ sơ gồm:
- Giấy khai đăng ký xe.
- Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe (Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân có xác nhận công chứng hoặc chứng thực hoặc hoặc giấy tờ mua bán, cho, tặng xe…);
- Giấy tờ nộp lệ phí trước bạ.
- Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký xe, biển số xe.
- Xuất trình: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.
Theo đó, hồ sơ đăng ký xe không hề yêu cầu phải có bằng lái xe nên dù không có bằng lái xe, bất kì ai là chủ sở hữu cũng có thể đứng tên trên giấy đăng ký xe.

3. Không có bằng lái xe phạt bao nhiêu tiền?
Theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông, người lái xe bắt buộc phải mang theo bằng lái xe mà mình đã được cấp. Tùy vào loại phương tiện điều khiển mà người cầm lái sẽ phải mang theo loại bằng phù hợp với loại xe đang điều khiển.

Nếu không có bằng lái xe, người điều khiển phương tiện sẽ bị Cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm trong lĩnh vực giao thông như sau:


3.1. Không có bằng lái xe máy phạt bao nhiêu?
- Đối với xe máy dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự: 1 - 2 triệu đồng.
- Đối với xe máy từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh: 4 - 5 triệu đồng.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 82 Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông, trường hợp không có bằng lái xe máy còn có thể bị Cảnh sát giao thông tạm giữ phương tiện trong 07 ngày.

3.2. Không có bằng lái ô tô phạt bao nhiêu?
- Đối với ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô: 10 - 12 triệu đồng.
Cũng theo khoản 1 Điều 82 Nghị định 100, trường hợp không có bằng lái xe ô tô cũng có thể bị tạm giữ phương tiện trong 07 ngày.

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Chưa có bằng lái có mua xe được hay không?" Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669


Email: ccnguyenhue165@gmail.com
 

Đối tác

Top